15:31 | 31/03/2021
Loading...

Buôn bán bao nhiêu bao thuốc lá điếu nhập lậu thì sẽ bị xử lý hình sự?

Buôn bán bao nhiêu bao thuốc lá điếu nhập lậu thì sẽ bị xử lý hình sự? Nghe nói trên 1000 bao phải không?

Điểm a Khoản 40 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 sửa đổi, bổ sung các khoản 1, 2 Điều 190 Bộ luật Hình sự 2015 về Tội sản xuất, buôn bán hàng cấm, theo đó:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 232, 234, 244, 246, 248, 251, 253, 254, 304, 305, 306, 309 và 311 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

b) Buôn bán thuốc lá điếu nhập lậu từ 1.500 bao đến dưới 3.000 bao;

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 3.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

e) Thuốc lá điếu nhập lậu từ 3.000 bao đến dưới 4.500 bao;

...

Như vậy, chỉ có thể xử lý hình sự khi có hành vi buôn bán thuốc lá điếu nhập lậu từ 1.500 bao. Trên 1000 bao nhưng chưa đến 1500 bao thì chắc chắn chưa phải bị xử lý hình sự.

Ngoài ra cần lưu ý, Điểm b Khoản 8 Điều 8 Nghị định 98/2020/NĐ-CP cũng có quy định:

Phạt tiền từ 90.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau trong trường hợp không bị truy cứu trách nhiệm hình sự:

Buôn bán thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 1.500 bao trở lên.

Như vậy, trong trường hợp buôn bán thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 1.500 bao trở lên mà không bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền nêu trên (Mức phạt này áp dụng cho cá nhân vi phạm).

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào