Luật sư không được tự ý ký kết hợp đồng dịch vụ pháp lý với khách hàng

Xin hỏi luật sư hành nghề ký hợp đồng lao động với văn phòng luật sư A. Thì luật sư này không được tự ý ký hợp đồng dịch vụ pháp lý với khách hàng khi chưa thông qua tổ chức hành nghề luật sư là văn phòng luật sư A hoặc không có văn bản ủy quyền của tổ chức hành nghề luật sư này đúng không? Nếu có hành vi như thế thì phạt hành chính ra sao?

Căn cứ Khoản 3g Điều 6 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định đối với hoạt động hành nghề luật sư như sau:

- Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

Ký hợp đồng dịch vụ pháp lý với khách hàng không thông qua tổ chức hành nghề luật sư hoặc không có văn bản ủy quyền của tổ chức hành nghề luật sư.

Căn cứ Khoản 8a Điều này quy định về hình thức xử phạt bổ sung:

- Tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề luật sư hoặc giấy phép hành nghề luật sư nước ngoài tại Việt Nam từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và g khoản 3, điểm a khoản 5 Điều này.

Như vậy, đối với hành vi trên của luật sư khi không thông qua tổ chức hành nghề luật sư hoặc không có văn bản ủy quyền của tổ chức hành nghề luật sư trong việc ký kết với khách hàng thì phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng ngoài ra áp dụng hình phạt bổ sung như trên.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Luật sư
Hỏi đáp mới nhất về Luật sư
Hỏi đáp Pháp luật
Học phí lớp luật sư học viện Tư pháp 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Văn phòng luật sư có bắt buộc mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp cho luật sư của mình hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
04 trường hợp luật sư phải từ chối tiếp nhận vụ việc của khách hàng?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện để trở thành luật sư năm 2024? Quy trình để trở thành luật sư 2024?
Hỏi đáp pháp luật
Luật sư là gì? Điều kiện hành nghề luật là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu bản luận cứ bào chữa trong vụ án hình sự?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật sư là công chức hay viên chức? Để được cấp lại Chứng chỉ hành nghề luật sư bị thu hồi do được tuyển dụng làm công chức, viên chức phải đáp ứng điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Yêu cầu bên thua kiện bồi thường chi phí thuê luật sư được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Giấy chứng nhận về việc tham gia tố tụng của luật sư được cấp vào thời điểm nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Một bị cáo có thể có thể thuê bao nhiêu luật sư làm người bào chữa?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Luật sư
1490 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Luật sư
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào