14:38 | 22/03/2021
Loading...

Kinh doanh hàng hóa thời vụ có phải đăng ký hộ kinh doanh?

Xin hỏi, gia đình tôi có kinh doanh bán hoa thời vụ. Cứ mỗi dịp tết thì lại bán thôi ạ. Không biết có phải đăng ký kinh doanh không? Tại thu nhập cũng được 20 - 30 triệu thôi ạ.

Theo Khoản 2 Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định như sau:

Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký hộ kinh doanh, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

Căn cứ quy định trên, đối với kinh doanh thời vụ có thu nhập thấp thì không phải đăng ký hộ kinh doanh. Do đó, dịp tết gia đình bạn bán hoa thì không cần đăng ký mà vẫn có thể bán bình thường.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Đăng ký hộ kinh doanh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào