14:41 | 20/03/2021
Loading...

Đăng ký hộ kinh doanh có yêu cầu giấy tờ xác minh địa điểm không?

Em làm thủ tục đăng ký hộ kinh doanh mà bên cơ quan đăng ký kinh doanh lại yêu cầu nộp thêm các giấy tờ liên quan như Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc là hợp đồng thuê địa điểm kinh doanh để xác minh địa điểm kinh doanh. Vậy có đúng không ạ?

Theo Khoản 2 Điều 87 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh bao gồm:

- Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh;

- Giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với chủ hộ kinh doanh, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

- Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc thành lập hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

- Bản sao văn bản ủy quyền của thành viên hộ gia đình cho một thành viên làm chủ hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh.

Theo quy định nêu trên thì hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh không yêu cầu Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc là hợp đồng thuê địa điểm kinh doanh. Vì vậy mà việc cơ quan đăng ký kinh doanh yêu cầu bạn nộp thêm các giấy tờ này là không có cơ sở.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào