14:09 | 06/03/2021
Loading...

Thành viên hợp danh có thể là cổ đông của công ty cổ phần hay không?

Thành viên hợp danh có thể là cổ đông của công ty cổ phần hay không? Nhờ tư vấn ạ.

Khoản 3 Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2020 có quy định:

Cổ đông là cá nhân, tổ chức sở hữu ít nhất một cổ phần của công ty cổ phần.

Như vậy, cá nhân, tổ chức muốn trở thành cổ đông của công ty cổ phần thì phải sở hữu ít nhất một cổ phần của công ty cổ phần đó.

Điều 180 Luật này có hạn chế quyền đối với thành viên hợp danh như sau:

1. Thành viên hợp danh không được làm chủ doanh nghiệp tư nhân; không được làm thành viên hợp danh của công ty hợp danh khác trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

2. Thành viên hợp danh không được nhân danh cá nhân hoặc nhân danh người khác kinh doanh cùng ngành, nghề kinh doanh của công ty để tư lợi hoặc phục vụ lợi ích của tổ chức, cá nhân khác.

3. Thành viên hợp danh không được chuyển một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình tại công ty cho tổ chức, cá nhân khác nếu không được sự chấp thuận của các thành viên hợp danh còn lại.

Những hạn chế quyền nếu trên không hạn chế thành viên hợp danh có thể trở thành cổ đông của công ty cổ phần. Cho nên thành viên hợp danh nếu sở hữu ít nhất một cổ phần thì đương nhiên trở thành cổ đông của một hoặc nhiều công ty cổ phần cùng lúc.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào