11:04 | 02/03/2021
Loading...

Bán đất có phải công chứng tại nơi có đất?

Chào bạn cho minh hỏi là giấy chứng nhận sử dụng đất ở Bình Dương khi bán đất mình phải công chứng ở tỉnh đó hay công chứng ở đâu cũng được nhỉ? Mình hiện tại đang ở Sài Gòn, bên mua cũng ở Sài Gòn nên muốn công chứng ở thành phố luôn cho thuận tiện.

Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 thì:

Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng.

Về địa điểm công chứng hợp đồng bán đất được áp dụng theo quy định tại Điều 42 Luật Công chứng 2014, cụ thể:

Công chứng viên của tổ chức hành, nghề công chứng chỉ được công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản.

Như vậy, theo quy định này, trường hợp đất ở Bình Dương thì hợp đồng mua bán đất chỉ có thể được công chứng bởi công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng có trụ sở đặt tại Bình Dương chứ không được công chứng tại Sài Gòn mặc dù cả bên bán và bên mua đều ở Sài Gòn.

Anh vui lòng căn cứ quy định này để thực hiện đúng thủ tục công chứng.

Trân trọng!

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào