11:02 | 03/03/2021
Loading...

Trách nhiệm rà soát, phát hiện công chức có tài năng trong hoạt động công vụ được quy định như thế nào?

Cho hỏi: Theo quy định thì trách nhiệm rà soát, phát hiện công chức có tài năng trong hoạt động công vụ được quy định như thế nào?

Trách nhiệm rà soát, phát hiện công chức có tài năng trong hoạt động công vụ được quy định tại Điều 69 Nghị định 138/2020/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

- Trách nhiệm người đứng đầu cơ quan, tổ chức sử dụng công chức:

+ Hàng năm, tiến hành rà soát, phát hiện người có tài năng trong hoạt động công vụ trong phạm vi cơ quan, tổ chức mình quản lý;

+ Đề xuất cấp có thẩm quyền đưa vào hoặc đưa ra khỏi danh sách người có tài năng trong hoạt động công vụ;

+ Chịu trách nhiệm về việc đề xuất hoặc không đề xuất của mình.

- Trách nhiệm người đứng đầu cơ quan quản lý công chức:

+ Lập danh sách người có tài năng trong hoạt động công vụ trong phạm vi cơ quan, tổ chức quản lý (nếu có);

+ Xây dựng kế hoạch, chỉ đạo việc thường xuyên rà soát, phát hiện người có tài năng trong hoạt động công vụ;

+ Quyết định đưa vào hoặc đưa ra khỏi danh sách người có tài năng trong hoạt động công vụ sau khi trao đổi ý kiến với các tổ chức, cá nhân có liên quan. Khi đưa vào danh sách người có tài năng trong hoạt động công vụ phải chú trọng tới yếu tố phẩm chất chính trị, tư cách đạo đức, bảo vệ chính trị nội bộ.

Trân trọng.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công chức

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào