15:33 | 17/02/2021
Loading...

Tòa án quyết định xem xét, thẩm định tại chỗ thì ai nộp tạm ứng chi phí thẩm định?

Trong thủ tục tố tụng thì khi Tòa án quyết định xem xét, thẩm định tại chỗ, ai phải nộp tạm ứng chi phí thẩm định?

Khoản 2 Điều 156 Bộ luật tố tụng Dân sự 2015 có quy định:

Trường hợp Tòa án xét thấy cần thiết và quyết định xem xét, thẩm định tại chỗ thì nguyên đơn, người yêu cầu giải quyết việc dân sự, người kháng cáo theo thủ tục phúc thẩm phải nộp tiền tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ.

Theo quy định này thì có 03 đối tượng phải nộp tạm ứng chi phí xem xét, thẩm định tại chỗ khi Tòa án quyết định em xét, thẩm định tại chỗ:

- Nguyên đơn;

- Người yêu cầu giải quyết việc dân sự;

- Người kháng cáo theo thủ tục phúc thẩm;

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào