15:26 | 20/02/2021
Loading...

Có khai trừ khỏi đảng giáo viên đánh bạc bị phạt hành chính?

Tôi là giáo viên, đảng viên. Vừa qua tôi có tham gia đánh bạc ăn tiền chỉ vài trăm ngàn và bị công an xã bắt và trên bàn chỉ có 300 ngàn đồng và bị phạt vi phạm hành chính 1.500.000đ và bị ủy ban kiểm tra huyện ủy huyện Vị Thủy, tỉnh Hậu Giang ra quyết định khai trừ. Vậy xin hỏi có đúng không?

Căn cứ quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 31 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 thì đảng viên tham gia đánh bạc bị khai trừ ra khỏi đảng khi thuộc 2 trường hợp:

- Tham gia đánh bạc gây hậu quả rất nghiêm trọng;

- Chủ mưu, khởi xướng, tổ chức đánh bạc dưới mọi hình thức hoặc đã bị xử lý về hành vi đánh bạc nhưng tiếp tục tái phạm.

Như vậy, nếu tham gia đánh bạc trong 2 trường hợp này, anh sẽ bị khai trừ khỏi đảng. Theo thông tin anh cung cấp, anh tham gia đánh bạc, bị xử phạt vi phạm hành chính, tuy nhiên, không nêu rõ mức độ hậu quả anh gây ra như thế nào, ảnh hưởng ra sao tới cơ quan, tổ chức đảng, đơn vị nơi anh công tác nên chúng tôi không thể khẳng định việc anh bị khai trừ khỏi đảng có đúng hay không.

Nếu gây hậu quả rất nghiêm trọng thì hình thức khai trừ khỏi đảng đối với anh là có căn cứ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào