13:40 | 06/01/2021
Loading...

Đang tập sự nghỉ ốm đau có được tính vào thời gian tập sự không?

Trường hợp công chức đang tập sự mà nghỉ ốm đau, có giấy xác nhận của bệnh viện thì thời gian nghỉ ốm đau đó có tính vào thời gian tập sự không?

Tại Điểm c Khoản 2 Điều 20 Nghị định 138/2020/NĐ-CP, có quy định.

Thời gian nghỉ sinh con theo chế độ bảo hiểm xã hội, thời gian nghỉ ốm đau từ 14 ngày trở lên, thời gian nghỉ không hưởng lương, thời gian bị tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác theo quy định của pháp luật không được tính vào thời gian tập sự.

Trường hợp người tập sự nghỉ ốm đau hoặc có lý do chính đáng dưới 14 ngày mà được người đứng đầu cơ quan, đơn vị nơi người được tuyển dụng vào công chức đang thực hiện chế độ tập sự đồng ý thì thời gian này được tính vào thời gian tập sự.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì thời gian nghỉ ốm đau từ 14 ngày trở lên sẽ không được tính vào thời gian tập sự. Còn nếu dưới 14 ngày có xác nhận của bệnh viện, được người đứng đầu đơn vị đồng ý thì thời gian đó vẫn tính vào thời gian tập sự.

Ban biên tập phản hồi thông tin.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào