11:13 | 25/12/2020
Loading...

Có được gửi đơn kiện ra Tòa án khi đang giải quyết kiến nghị về lựa chọn nhà thầu?

Bên em là nhà thầu, có nộp hồ sơ dự thầu cho dự án xây dựng sân golf của 1 công ty. Tuy nhiên trong quá trình lựa chọn nhà thầu, bên em đáp ứng đầy đủ các yêu cầu nhưng không được lựa chọn, bên mời thầu lại cố tình đưa ra những đòi hỏi vô lý làm ảnh hưởng tới bên em rất nhiều. Hiện bên em đã có đơn kiến nghị và đang giải quyết, nhưng mà bây giờ bên em muốn gửi đơn khởi kiện ra Tòa án thì có được không?

Điều 91 Luật Đấu thầu 2013 quy định về việc giải quyết kiến nghị trong đấu thầu như sau:

- Khi thấy quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị ảnh hưởng, nhà thầu, nhà đầu tư có quyền:

+ Kiến nghị với bên mời thầu, chủ đầu tư, người có thẩm quyền về các vấn đề trong quá trình lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư; về kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư theo quy trình giải quyết kiến nghị quy định tại Điều 92 của Luật này;

Khởi kiện ra Tòa án vào bất kỳ thời gian nào, kể cả đang trong quá trình giải quyết kiến nghị hoặc sau khi đã có kết quả giải quyết kiến nghị.

- Nhà thầu, nhà đầu tư đã khởi kiện ra Tòa án thì không gửi kiến nghị đến bên mời thầu, chủ đầu tư, người có thẩm quyền. Trường hợp đang trong quá trình giải quyết kiến nghị mà nhà thầu, nhà đầu tư khởi kiện ra Tòa án thì việc giải quyết kiến nghị được chấm dứt ngay.

Theo quy định này, bạn (nhà thầu) có thể gửi đơn khởi kiện ra Tòa án dù đang trong quá trình giải quyết kiến nghị. Và khi khởi kiện thì việc giải quyết kiến nghị được chấm dứt ngay.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào