Có được xin giấy báo tử cho người mất đã lâu?

Nếu lúc người mất mà người nhà quên đi xin giấy báo tử để khai tử từ năm 2003 đến 2020 thì còn xin đc giấy báo tử nữa không? Cần phải làm những gì để xin được giấy mong pháp luật cho lời khuyên. Người nhà em bị bệnh mất tại gia đình ạ.

Căn cứ quy định tại Điều 13 Thông tư 04/2020/TT-BTP thì:

- Trường hợp đăng ký khai tử cho người chết đã lâu, không có Giấy báo tử hoặc giấy tờ thay thế Giấy báo tử theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì người yêu cầu đăng ký khai tử phải cung cấp được giấy tờ, tài liệu, chứng cứ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp hoặc xác nhận hợp lệ chứng minh sự kiện chết.

- Trường hợp người yêu cầu đăng ký khai tử không có giấy tờ, tài liệu, chứng cứ chứng minh theo quy định tại khoản 1 Điều này hoặc giấy tờ, tài liệu, chứng cứ không hợp lệ, không bảo đảm giá trị chứng minh thì cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối đăng ký khai tử.

Theo quy định này, pháp luật không giới hạn thời gian cấp giấy báo tử là bao lâu kể từ khi sự kiện chết xảy ra. Do vậy, trường hợp gia đình chị muốn làm thủ tục đăng ký khai tử cho người chết đã lâu mà không có giấy báo tử thì gia đình phải cung cấp được các giấy tờ, tài liệu, chứng cứ chứng minh sự kiện chết của người thân mình để cấp giấy báo tử hoặc giấy tờ thay thế. Trong trường hợp người thân chị mất tại gia đình thì thẩm quyền cấp giấy báo tử thuộc về Ủy ban nhân dân cấp xã.

Trân trọng!

Đăng ký khai tử
Hỏi đáp mới nhất về Đăng ký khai tử
Hỏi đáp Pháp luật
Giấy chứng tử bị sai thông tin có sửa được không? Cơ quan nào có thẩm quyền đăng ký cải chính giấy chứng tử?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy chứng tử và hồ sơ đăng ký khai tử gồm những giấy tờ gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Cơ quan nào có thẩm quyền đăng ký khai tử cho người nước ngoài chết tại Việt Nam?
Hỏi đáp Pháp luật
Làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đang sống để kiếm tiền có phạm tội không? Phạm tội gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Có cần phải thực hiện khai tử cho trẻ sinh ra nhưng không sống được quá 24 tiếng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu tờ khai đăng ký khai tử mới nhất năm 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Người làm chứng sai sự thật cho người khác để đăng ký khai tử bị xử phạt vi phạm hành chính bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về việc cấp giấy báo tử cho bệnh nhân tử vong tại các cơ sở khám chữa bệnh
Hỏi đáp pháp luật
Những trường hợp được cấp lại giấy báo tử tại các cơ sở khám chữa bệnh
Hỏi đáp pháp luật
Các cơ sở khám chữa bệnh cấp mấy bản giấy báo tử?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký khai tử
Thư Viện Pháp Luật
411 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đăng ký khai tử
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào