13:56 | 15/12/2020
Loading...

Có được nghỉ dưỡng sức khi mới nghỉ ốm đau 40 ngày hay không?

Tôi được hưởng chế độ ốm đau được 40 ngày vì thuộc đối tượng làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm. Nay mới đi làm được 2 ngày thì lại bệnh trở lại thì có được xin nghỉ dưỡng sức không?

Theo Khoản 1 Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau như sau:

Người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm theo quy định tại Điều 26 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 05 ngày đến 10 ngày trong một năm.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

Như vậy, nếu NLĐ nghỉ chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm mà trong khoản 30 ngày kể từ ngày trở lại làm việc mà chưa hồi phục thì có thể nghỉ dưỡng sức.

Đối chiếu trường hợp của bạn đã nghỉ đủ 40 ngày và có quay trở lại làm việc được 2 ngày nhưng lại bệnh trở lại thì bạn vẫn được nghỉ dưỡng sức. Lưu ý: Bạn phải có giấy xác nhận của cơ sở y tế.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào