Chủ tịch nước tán thành thì Hiến pháp được sửa đổi?

Quy định pháp luật hiện hành thì khi Chủ tịch nước tán thành thì Hiến pháp sẽ được sửa đổi có phải không?

Căn cứ khoản 1 Điều 4 Luật Tổ chức Quốc hội 2014 quy định như sau:

Chủ tịch nước, Ủy ban thường vụ Quốc hội, Chính phủ hoặc ít nhất một phần ba tổng số đại biểu Quốc hội có quyền đề nghị Quốc hội xem xét, quyết định việc làm Hiến pháp hoặc sửa đổi Hiến pháp.

Quốc hội quyết định làm Hiến pháp, sửa đổi Hiến pháp khi có ít nhất hai phần ba tổng số đại biểu Quốc hội biểu quyết tán thành.

Như vậy, Việc sửa đổi Hiến pháp khi có ít nhất hai phần ba tổng số đại biểu Quốc hội biểu quyết tán thành không phải phụ thuộc vào Chủ tịch nước.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Hiến pháp
Hỏi đáp mới nhất về Hiến pháp
Hỏi đáp Pháp luật
Nội dung cơ bản của Hiến pháp 2013 Nhà nước Việt Nam?
Hỏi đáp pháp luật
Ai có thẩm quyền đề nghị Quốc hội sửa đổi Hiến pháp?
Hỏi đáp pháp luật
Nguyên thủ quốc gia là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Nhiệm vụ, quyền hạn của HĐND thành phố trực thuộc Trung ương trong tổ chức và bảo đảm việc thi hành Hiến pháp và pháp luật?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền, trách nhiệm của Quốc hội về làm Hiến pháp và sửa đổi Hiến pháp, làm luật và sửa đổi luật?
Hỏi đáp pháp luật
Hiến pháp là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Tòa án Hiến pháp là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Hiến pháp dân định là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Hiến pháp khâm định là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Hiến pháp mềm là gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hiến pháp
199 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hiến pháp
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào