15:52 | 20/10/2020
Loading...

Bài phỏng vấn có thể được bảo hộ quyền tác giả hay không?

Xin hỏi, theo quy định của pháp luật sở hữu trí tuệ thì bài phỏng vấn có thể được bảo hộ quyền tác giả hay không? Xin cảm ơn.

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 14 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 có quy định tác phẩm báo chí là một trong các loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả. 

Tác phẩm báo chí quy định tại Điểm này là tác phẩm có nội dung độc lập và cấu tạo hoàn chỉnh, bao gồm các thể loại: Phóng sự, ghi nhanh, tường thuật, phỏng vấn, phản ánh, điều tra, bình luận, xã luận, chuyên luận, ký báo chí và các thể loại báo chí khác nhằm đăng, phát trên báo in, báo nói, báo hình, báo điện tử hoặc các phương tiện khác (Điều 9 Nghị định 22/2018/NĐ-CP).

Như vậy thì một bài phỏng vấn có nội dung độc lập và cấu tạo hoàn chỉnh có thể được bảo hộ quyền tác giả.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào