Được nhập học lớp 1 khi 8 tuổi

Trẻ em vào lớp 1 khi 6 tuổi. Nhưng con mình bị khuyết tật ở chân, có giám định khuyết tật, sức khỏe yếu hơn các bạn khác nữa, bây giờ con mình 8 tuổi mới đăng ký học lớp 1 có được không?

Theo Khoản 1 Điều 1 Thông tư 50/2012/TT-BGDĐT (sửa đổi Điều 40 Điều lệ Trường tiểu học ban hành kèm theo Thông tư 41/2010/TT-BGDĐT) quy định về độ tuổi của học sinh tiểu học như sau:

- Tuổi của học sinh tiểu học từ sáu đến mười bốn tuổi (tính theo năm).

- Tuổi vào học lớp một là sáu tuổi; trẻ em ở những vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, trẻ em người dân tộc thiểu số, trẻ em mồ côi không nơi nương tựa, trẻ em trong diện hộ nghèo theo quy định của Nhà nước, trẻ em ở nước ngoài về nước có thể vào học lớp một ở độ tuổi từ bảy đến chín tuổi; trẻ em khuyết tật có thể vào học lớp một ở độ tuổi từ bảy đến mười bốn tuổi.

Theo quy định này thì trẻ em khuyết tật có thể vào học lớp một ở độ tuổi từ 07 đến 14 tuổi. Như vậy con bạn bị khuyết tật thì có thể vào lớp 1 khi bé 8 tuổi.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Giáo dục tiểu học
Hỏi đáp mới nhất về Giáo dục tiểu học
Hỏi đáp Pháp luật
Chủ ngữ là gì? Vị ngữ là gì? Học sinh tiểu học có được miễn đóng học phí không?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên chủ nhiệm trường tiểu học được cho phép học sinh nghỉ học bao nhiêu buổi liên tiếp?
Hỏi đáp Pháp luật
Danh mục thiết bị dạy học tối thiểu cấp Tiểu học môn Tiếng việt áp dụng năm 2024 - 2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Danh mục thiết bị dạy học tối thiểu cấp Tiểu học môn Toán áp dụng năm 2024 - 2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục chuyển trường tiểu học cho học sinh nước ngoài về Việt Nam thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu sổ theo dõi của tổ trưởng năm học 2023-2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thành phố Hồ Chí Minh tuyển sinh lớp 1 năm học 2023 - 2024 bắt đầu từ 15/6/2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin nhập học vào lớp 01 mới nhất hiện nay? Hồ sơ nhập học vào lớp 01?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin nhập học áp dụng cho học sinh tiểu học năm học 2023 - 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Cơ cấu tổ chức của trường tiểu học công lập được quy định như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giáo dục tiểu học
221 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giáo dục tiểu học
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào