Tổ chức xã hội - nghề nghiệp của Luật sư có hành vi gian dối trong việc cấp GCN bồi dưỡng nghiệp vụ luật sư

Theo quy định mới nhất của pháp luật hiện hành, thì đối với tổ chức xã hội - nghề nghiệp của Luật sư mà có hành vi gian dối trong việc cấp GCN bồi dưỡng nghiệp vụ luật sư thì sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Cảm ơn ban tư vấn!

Theo quy định tại Điểm e Khoản 3 Điều 8 Nghị định 82/2020/NĐ-CP có quy định về mức xử phạt đối với tổ chức xã hội - nghề nghiệp của Luật sư có hành vi gian dối trong việc cấp GCN bồi dưỡng nghiệp vụ luật sư, cụ thể như sau: 

"3. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

e) Gian dối trong việc xác nhận, cấp giấy chứng nhận tham gia bồi dưỡng bắt buộc về chuyên môn, nghiệp vụ;"

Ngoài ra, đối với hành vi gian dối trong việc cấp GCN bồi dưỡng nghiệp vụ luật sư thì tổ chức còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: "Kiến nghị cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền xem xét, xử lý đối với giấy tờ, văn bản đã cấp do có hành vi vi phạm quy định tại các điểm đ, e và g khoản 3 Điều này"

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện này thì đối với hành vi gian dối trong việc cấp GCN bồi dưỡng nghiệp vụ luật sư  có thể bị phạt đến 10 triệu đồng. 

Trân trọng! 

Thư Viện Pháp Luật

Luật sư
Hỏi đáp mới nhất về Luật sư
Hỏi đáp Pháp luật
Học phí lớp luật sư học viện Tư pháp 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Văn phòng luật sư có bắt buộc mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp cho luật sư của mình hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
04 trường hợp luật sư phải từ chối tiếp nhận vụ việc của khách hàng?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện để trở thành luật sư năm 2024? Quy trình để trở thành luật sư 2024?
Hỏi đáp pháp luật
Luật sư là gì? Điều kiện hành nghề luật là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu bản luận cứ bào chữa trong vụ án hình sự?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật sư là công chức hay viên chức? Để được cấp lại Chứng chỉ hành nghề luật sư bị thu hồi do được tuyển dụng làm công chức, viên chức phải đáp ứng điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Yêu cầu bên thua kiện bồi thường chi phí thuê luật sư được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Giấy chứng nhận về việc tham gia tố tụng của luật sư được cấp vào thời điểm nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Một bị cáo có thể có thể thuê bao nhiêu luật sư làm người bào chữa?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Luật sư
138 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Luật sư
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào