Mức xử phạt đối với hành vi khai báo không trung thực hồ sơ đăng ký hành nghề Luật sư?

Theo quy định mới nhất của pháp luật về xử phạt đối với hành vi khai báo gian dối, không trung thực trong hồ sơ đăng ký cấp lại giấy đăng ký hành nghề luật sư là bao nhiêu? Rất mong nhận được sự giải đáp của Ban tư vấn.

Theo Khoản 2 Điều 5 Nghị định 82/2020/NĐ-CP thì đối với hành vi khai báo không trung thực thì sẽ có mức tiền phạt cụ thể như sau: 

"2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi khai không trung thực, che giấu thông tin của cá nhân, tổ chức trong hồ sơ đăng ký tập sự hành nghề luật sư; đề nghị cấp, cấp lại chứng chỉ hành nghề luật sư, giấy đăng ký hành nghề, giấy phép hành nghề luật sư tại Việt Nam của luật sư nước ngoài, giấy phép thành lập, giấy đăng ký hoạt động." 

Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định 82/2020/NĐ-CP thì bạn còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm trên.

Trên đây là mức phạt mà bạn có thể bị xử phạt đối với hành vi khai báo không trung thực.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hành nghề luật sư
Hỏi đáp mới nhất về Hành nghề luật sư
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thư tư vấn pháp lý bằng Tiếng Anh? Hướng dẫn cách viết thư tư vấn pháp lý bằng Tiếng Anh?
Hỏi đáp Pháp luật
Muốn hành nghề luật sư thì phải học khối nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngày truyền thống của Luật sư Việt Nam là ngày nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngày mùng 10 tháng 10 hằng năm là ngày gì? Người lao động có được nghỉ việc hưởng nguyên lương vào ngày 10 tháng 10 hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người không tham gia bồi dưỡng bắt buộc về chuyên môn, nghiệp vụ hành nghề luật sư bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Mạo danh Luật sư để hành nghề luật sư khi không có bằng cấp bị xử phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định của pháp luật về phạm vi hành nghề luật sư
Hỏi đáp pháp luật
Quy định xử lý vi phạm hành chính về mức xử phạt đối với hoạt động hành nghề luật sư
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ đăng ký hành nghề luật sư với tư cách cá nhân
Hỏi đáp pháp luật
Quản lý nhà nước về luật sư và hành nghề luật sư tại địa phương
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hành nghề luật sư
373 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hành nghề luật sư
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào