15:55 | 17/08/2020
Loading...

Chế độ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với sĩ quan, hạ sĩ quan khi vợ sinh con

Xin hỏi, anh tôi là hạ sĩ quan đang phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam. Anh ấy đã có vợ. Hiện tại vợ anh ấy đang mang thai tháng thứ 7. Không biết khi vợ anh ấy sinh, anh tôi có được nghỉ phép về nhà không? Trường hợp này được quy định trong văn bản nào? Mong nhận được giải đáp. Xin cảm ơn.

Hạ sĩ quan quân đội nhân dân là đối tượng bắt buộc tham gia BHXH theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

Cho nên khi vợ anh bạn sinh con, anh bạn sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014, cụ thể như sau:

- Những trường hợp thông thường sẽ được nghỉ 05 ngày làm việc;

- Nghỉ 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

- Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

- Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào