Thỏa ước lao động tập thể có hiệu lực vào lúc nào?

Cho mình hỏi thời điểm có hiệu lực của thỏa ước lao động tập thể ạ. Ví dụ công ty ký thỏa ước ngày 30/08/2020 nhưng hiệu thỏa ước có hiệu lực từ ngày 01/10/2020 được không ạ?

Điều 76 Bộ luật Lao động 2012 quy định về ngày có hiệu lực của thoả ước lao động tập thể như sau:

Ngày có hiệu lực của thoả ước lao động tập thể được ghi trong thoả ước. Trường hợp thoả ước lao động tập thể không ghi ngày có hiệu lực thì có hiệu lực kể từ ngày các bên ký kết.

Như vậy, công ty ký thỏa ước lao động vào ngày 30/08/2020 thì có thể ghi trong thỏa ước về ngày có hiệu lực của thỏa ước là ngày 01/10/2020.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

103 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào