Có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi dừng đóng bảo hiểm xã hội trước khi sinh?

Em đóng bảo hiểm từ tháng 9/2019 đến tháng 7/2020. Hết tháng 7 em hết hợp đồng lao động nên em không đóng bảo hiểm xã hội nữa. Ngày 9/11/2020 em mới sinh. Trường hợp của em có được hưởng thai sản không ạ?  

Căn cứ theo Điểm a Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 Bạn thuộc đối tượng tham gia bỏa hiểm xã hội bắt buộc theo trường hợp người lao động làm việc theo hơp đồng có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Căn cứ theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì bạn thuộc đối tượng được quy định tại Điềm b Khoản 1 Điều này thuộc trường hợp lao động nữ sinh con dó đó căn cứ theo Khoản 2 Điều này thì bạn phải có đủ từ 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con.

Theo đó thì bạn dự sinh còn vào ngày 9/11/2020 thì trong khoản thời gian từ 11/2019 đến 10/2020 bạn phải có đủ từ 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội trở lên. Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã có 09 tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Do đó bạn đã đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Trên đây là nội dung Ban biên tập gửi đến bạn.

Trân trọng!

Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp mới nhất về Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Lui đóng bảo hiểm
Hỏi đáp pháp luật
Đóng bảo hiểm 5 tháng có được hưởng chế độ thai sản?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ dưỡng thai trước khi sinh có được công ty đóng bảo hiểm không?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng chế độ trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện nhận trợ cấp thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng thai sản thế nào
Hỏi đáp pháp luật
Ốm nghén có được hưởng thai sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ làm theo chỉ định bác sỹ có đủ điều kiện hưởng thai sản?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Thư Viện Pháp Luật
248 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Điều kiện hưởng chế độ thai sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào