14:34 | 25/06/2020
Loading...

Qua công ty mới có được tính thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp ở công ty cũ?

Em làm việc tại công ty A được đóng BHXH 2 năm đến tháng 5/2018, nhưng em chưa nhận BHTN. Sau đó đến tháng 7 em làm việc tại công Ty B, đến 7/2020 em nghỉ việc, nhưng công ty B chỉ mới đóng cho em 2 tháng gần nhất là tháng 6,7. Vậy cho em hỏi: Khi em nghỉ việc có được nhận BHTN của các tháng trước đó không ạ? Xin chân thành cảm ơn!

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 45 Luật Việc làm 2013 quy định về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp thì Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Do đó đối với khoản thời gian mà bạn tham gia bảo hiểm thất nghiệp ở công ty A mà chưa nhận trợ cấp thất nghiệp thì vẫn được cộng dồn với các tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp sau này để xét hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Tuy nhiên, bạn phải đảm bảo được thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại các tháng liền kề trước khi nghỉ việc để đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại Khoản 2 Điều 49 Luật Việc làm 2013 như sau:

Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp bạn làm việc theo loại hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp bạn làm việc theo loại hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trên đây là nội dung Ban tư vấn gửi đến bạn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Đóng bảo hiểm thất nghiệp

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào