Viên chức không giải quyết khiếu nại sẽ bị xử lý thế nào?

Tôi Tôi đang tìm hiểu quy định mới về kiểm tra, xử lý kỷ luật trong thi hành pháp luật về xử lý vi phạm hành chính. Tôi có thắc mắc: Trường hợp viên chức chịu trách nhiệm tiếp nhận giải quyết khiếu nại nhưng không thực hiện giải quyết khiếu nại cho người dân hoặc giải quyết chậm thì sẽ bị xử lý kỷ luật thế nào? Nhờ hỗ trợ giải đáp, cảm ơn!

Căn cứ Khoản 2 Điều 24 Nghị định 19/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 01/7/2020) quy định hình thức kỷ luật khiển trách áp dụng đối với viên chức có một trong các hành vi vi phạm trong thi hành pháp luật về xử lý vi phạm hành chính sau đây:

- Tiết lộ thông tin, tài liệu về kết luận kiểm tra khi chưa có kết luận chính thức;

- Thực hiện không đầy đủ, chính xác kết luận kiểm tra;

- Không giải quyết hoặc giải quyết không kịp thời khiếu nại, tố cáo trong xử lý vi phạm hành chính.

=> Như vậy, căn cứ quy định trên thì viên chức không giải quyết hoặc giải quyết không kịp thời khiếu nại thì sẽ bị áp dụng hình thức kỷ luật khiển trách.

Trên đây là nội dung hỗ trợ!

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Viên chức
Hỏi đáp mới nhất về Viên chức
Hỏi đáp Pháp luật
Khi nào viên chức quản lý bị miễn nhiệm? Quy trình xem xét miễn nhiệm viên chức quản lý được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Trường hợp nào viên chức quản lý không được cho thôi giữ chức vụ?
Hỏi đáp Pháp luật
Viên chức chưa có chứng chỉ chức danh nghề nghiệp thì có bị hủy kết quả tuyển dụng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Viên chức Khuyến nông viên có nhiệm vụ gì? Hệ số lương của viên chức Khuyến nông viên là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Khi nào phải kê khai phiếu bổ sung lý lịch viên chức? Hướng dẫn điền Phiếu bổ sung lý lịch viên chức 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Viên chức công tác ở địa bàn nào được công nhận là vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn?
Hỏi đáp Pháp luật
Tập sự là gì? Chế độ của viên chức tập sự được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Viên chức làm thêm giờ khi đi công tác có được trả thêm lương không?
Hỏi đáp Pháp luật
Viên chức làm mất giấy chứng nhận Điều tra viên trong ngành kiểm sát nhân dân có bắt buộc phải giải trình bằng văn bản không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cách ghi hợp đồng làm việc không xác định thời hạn áp dụng đối với viên chức chuẩn xác 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Viên chức
205 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Viên chức
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào