16:20 | 25/02/2020
Loading...

Quản lý doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề không?

Tôi dự định thành lập sàn giao dịch bất động sản với một số người bạn, dự kiến tôi sẽ là người quản lý điều hành sàn, tuy nhiên tôi chưa có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản. Cho hỏi tôi có thể được làm quản lý khi không có chứng chỉ không? Xin cảm ơn!

Căn cứ Điều 69 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản bao gồm:

- Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản phải thành lập doanh nghiệp.

- Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản; người quản lý, điều hành sàn giao dịch bất động sản phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

- Sàn giao dịch bất động sản phải có quy chế hoạt động, tên, địa chỉ, cơ sở vật chất, kỹ thuật đáp ứng yêu cầu hoạt động.

=> Như vậy, căn cứ quy định trên thì người quản lý doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản. Do đó, với việc bạn chưa có chứng chỉ hành nghề thì sẽ không được làm quản lý, điều hành của sàn.

Trên đây là nội dung hỗ trợ!

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Sàn giao dịch bất động sản

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào