Hàng hóa có giá trị dưới 200.000 đồng không xuất hóa đơn thì khai thuế thế nào?

Tôi đang thắc mắc mong được giải quyết: Đối với các hàng hóa dưới 200.000 đồng thì cơ sở kinh doanh không cần phải xuất hóa đơn thì khi kê khai thuế thực hiện như thế nào? Tôi sợ cơ quan thuế sẽ nói là trốn thuế, mong được giải đáp.

Theo Khoản 2 Điều 18 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định: Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

Như vậy, khi cửa hàng của bạn có hàng hóa dưới 200.000 đồng thì cửa hàng phải có lập bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ, bảng kê khai phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê, từ đây các cơ quan nhà nước căn cứ vào bảng kê khai này để xác định thuế của cửa hàng của bạn.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

Xuất hóa đơn điện tử
Hỏi đáp mới nhất về Xuất hóa đơn điện tử
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu ủy quyền xuất hóa đơn cho bên thứ 3 mới nhất hiện nay năm 2023?
Hỏi đáp pháp luật
Trên Giấy phép đăng ký kinh doanh mục Địa chỉ có chữ Việt Nam nhưng Nhà cung cấp xuất hóa đơn không có chữ Việt Nam, như vậy Công ty có cần làm Biên bản điều chỉnh không?
Hỏi đáp pháp luật
Hóa đơn ghi sai MST bên mua, chỉ lập biên bản điều chỉnh không xuất hóa đơn điều chỉnh có được không?
Hỏi đáp pháp luật
Hỏi về việc không xuất hóa đơn xuất khẩu ngay khi xuất bán hàng hóa.
Hỏi đáp pháp luật
Xuất hóa đơn khi bán hàng cho công ty nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Ngày xuất hóa đơn và ngày ghi nhận doanh thu là ngày nào?
Hỏi đáp pháp luật
Chủ thể xuất hóa đơn
Hỏi đáp pháp luật
Xuất hóa đơn trực tiếp cho người tiêu dùng
Hỏi đáp pháp luật
Bán hàng xuất hóa đơn
Hỏi đáp pháp luật
Xuất hóa đơn mua bán ngoại tệ
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Xuất hóa đơn điện tử
258 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Xuất hóa đơn điện tử
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào