Mới nghiện ma túy có phải cai nghiện bắt buộc không?

Chồng em bị bắt lên phường và bị kiểm tra có dính chất ma tuý. CHồng em trước giờ không bị nghiệm ma túy, mới đây đi theo 1 số bạn xấu nên đã bị nghiện. Vậy cho hỏi chồng em có phải đi cai nghiện bắt buộc không? Vợ chồng em đang tạm trú ở thành phố Hà Nội.

Theo Khoản 1 Điều 1 Nghị định 136/2016/NĐ-CP quy định các trường hợp cai nghiện bắt buộc, cụ thể như sau:

- Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, trong thời hạn 02 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy hoặc trong thời hạn 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.

- Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, bị chấm dứt thi hành quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy.

- Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, không có nơi cư trú ổn định.

Như theo thông tin bạn cung cấp thì chồng bạn mới bị nghiện ma túy và có nơi cư trú ổn định, vậy nên chồng bạn không thuộc đối tượng cai nghiện bắt buộc theo quy định trên mà chồng bạn sẽ bị áp dụng biên pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

Tội phạm về ma túy
Hỏi đáp mới nhất về Tội phạm về ma túy
Hỏi đáp Pháp luật
Mua bán các phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sử dụng chất ma túy là các hành vi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mua bán dụng cụ hút ma túy đá bị phạt bao nhiêu năm tù?
Hỏi đáp Pháp luật
Ma túy có tác hại như thế nào? Biện pháp nào phòng chống ma túy?
Hỏi đáp Pháp luật
Chất ma túy là gì? Một số loại ma túy thường gặp?
Hỏi đáp pháp luật
Người nghiện ma túy có phải là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự không?
Hỏi đáp pháp luật
Thế nào là tiền chất?
Hỏi đáp pháp luật
Ai có thẩm quyền để xác định tình trạng nghiện ma túy?
Hỏi đáp pháp luật
Công an xã có thẩm quyền xác định tình trạng nghiện ma túy không?
Hỏi đáp pháp luật
Tàng trữ, vận chuyển , mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt quả thuốc phiện khô
Hỏi đáp pháp luật
Nghiện chất dạng thuốc phiện là gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tội phạm về ma túy
219 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tội phạm về ma túy
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào