09:46 | 08/11/2019
Loading...

Viên chức có được thi tuyển viên chức ở tỉnh khác không?

Tôi đang làm viên chức ở tỉnh Đồng Nai, tôi mới cưới chồng ở Bình Thuận nên dự sẽ về Bình Thuận để sinh sống. Được biết tỉnh Bình Thuận mới tổ chức một đợt thi tuyển viên chức phù hợp với chuyên môn của tôi, cho hỏi nếu tôi có đủ điều kiện thì có được về Bình Thuận để thi tuyển không? Cảm ơn!

Căn cứ Khoản 2 Điều 22 Luật viên chức 2010 quy định những người sau đây không được đăng ký dự tuyển viên chức:

- Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

- Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành bản án, quyết định về hình sự của Tòa án; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục, trường giáo dưỡng.

=> Như vậy, theo quy định của pháp luật thì không cấm viên chức không được thi xét tuyển viên chức ở một nơi khác. Do đó, Nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện thì sẽ được xét tuyển viên chức ở nơi khác. Tuy nhiên, khi bạn làm ở vị trí mới thì cần phải chấm dứt hợp đồng với đơn vị cũ (nếu không có thỏa thuận khác), theo đó bạn có thể thỏa thuận với đơn vị cũ để chấm dứt hợp đồng hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc trong các trường hợp sau:

- Không được bố trí theo đúng vị trí việc làm, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng làm việc.

- Không được trả lương đầy đủ hoặc không được trả lương đúng thời hạn theo hợp đồng làm việc.

- Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động.

- Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng.

- Viên chức nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở chữa bệnh.

- Viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị từ 03 tháng liên tục mà khả năng làm việc chưa hồi phục.

Kết luận: Bạn được quyền thi tuyển viên chức tại một nơi khác nếu đơn vị mới có cho phép, và nếu bạn chấm dứt hợp động với đơn vị cũ thì phải đảm bảo thực hiện đúng các thủ tục chấm dứt hợp hợp đồng làm việc, nếu không sẽ không được chi trả trợ cấp thôi việc và phải bồi thường theo quy định của pháp luật về lao động.

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào