Người sử dụng chất ma túy có được dự thi viên chức không?

Gần nhà tôi có một người từng sử dụng ma túy, chỉ hàng xóm mới biết, tuy nhiên mới đây người này có đăng ký thi tuyển viên chức. Cho hỏi trong trường hợp trên thì người này có được dự thi viên chức để trở thành viên chức không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 22 Luật viên chức 2010 quy định những người sau đây không được đăng ký dự tuyển viên chức:

+ Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

+ Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành bản án, quyết định về hình sự của Tòa án; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục, trường giáo dưỡng.

Theo Điều 24 Bộ luật dân sự 2015 quy định hạn chế năng lực hành vi dân sự như sau:

+ Người nghiện ma túy, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án có thể ra quyết định tuyên bố người này là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

+ Tòa án quyết định người đại diện theo pháp luật của người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự và phạm vi đại diện.

=> Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì người này đã từng sử dụng ma túy, tuy nhiên không bị tòa án tuyên bố bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. Do đó nếu người này đáp ứng đầy đủ các điều kiện thì vẫn được dự tuyển viên chức.

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Tội phạm về ma túy
Hỏi đáp mới nhất về Tội phạm về ma túy
Hỏi đáp Pháp luật
Mua bán các phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sử dụng chất ma túy là các hành vi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mua bán dụng cụ hút ma túy đá bị phạt bao nhiêu năm tù?
Hỏi đáp Pháp luật
Ma túy có tác hại như thế nào? Biện pháp nào phòng chống ma túy?
Hỏi đáp Pháp luật
Chất ma túy là gì? Một số loại ma túy thường gặp?
Hỏi đáp pháp luật
Người nghiện ma túy có phải là người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự không?
Hỏi đáp pháp luật
Thế nào là tiền chất?
Hỏi đáp pháp luật
Ai có thẩm quyền để xác định tình trạng nghiện ma túy?
Hỏi đáp pháp luật
Công an xã có thẩm quyền xác định tình trạng nghiện ma túy không?
Hỏi đáp pháp luật
Tàng trữ, vận chuyển , mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt quả thuốc phiện khô
Hỏi đáp pháp luật
Nghiện chất dạng thuốc phiện là gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tội phạm về ma túy
198 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tội phạm về ma túy
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào