11:10 | 31/10/2019
Loading...

Công ty chứng khoán được thực hiện nghiệp vụ bảo lãnh phát hành chứng khoán khi nào?

Được biết công ty chứng khoán có các nghiệp bao gồm: Môi giới chứng khoán, tự doanh chứng khoán, bảo lãnh phát hành chứng khoán và tư vấn đầu tư chứng khoán. vậy cho tôi hỏi nghiệp vụ bảo lãnh phát hành chứng khoán có được đăng ký cùng lúc với các nghiệp vụ còn lại không?

Căn cứ Điều 60 Luật chứng khoán 2006 quy định nghiệp vụ kinh doanh của công ty chứng khoán như sau:

- Công ty chứng khoán được thực hiện một, một số hoặc toàn bộ nghiệp vụ kinh doanh sau đây:

+ Môi giới chứng khoán.

+ Tự doanh chứng khoán.

+ Bảo lãnh phát hành chứng khoán.

+ Tư vấn đầu tư chứng khoán.

- Công ty chứng khoán chỉ được phép thực hiện nghiệp vụ bảo lãnh phát hành chứng khoán khi thực hiện nghiệp vụ tự doanh chứng khoán.

- Ngoài nghiệp vụ kinh doanh chứng khoán quy định tại khoản 1 Điều này, công ty chứng khoán được nhận ủy thác quản lý tài khoản giao dịch chứng khoán của nhà đầu tư cá nhân, cung cấp dịch vụ tư vấn tài chính và các dịch vụ tài chính khác theo quy định của Bộ Tài chính.

=> Như vậy, căn cứ quy định trên thì Công ty chứng khoán chỉ được phép thực hiện nghiệp vụ bảo lãnh phát hành chứng khoán khi đã thực hiện nghiệp vụ tự doanh chứng khoán. Do đó, Công ty chứng khoán không được đồng thời đăng ký nghiệp vụ tự doanh chứng khoán và nghiệp vụ bảo lãnh phát hành chứng khoán.

Trên đây là nội dung hỗ trợ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào