07:53 | 22/10/2019
Loading...

Quản lý phần đóng góp của thành viên tổ hợp tác là cá nhân mất tích hoặc vắng mặt tại nơi cư trú

Chồng tôi trước đây có tham gia tổ hợp tác. Tuy nhiên, thời gian gần đây chúng tôi mâu thuẫn và anh đi nơi khác sinh sống, tôi mất liên lạc và đã có yêu cầu tìm kiếm anh ấy. Liên quan về việc tham gia tổ hợp tác của anh ấy. Ban biên tập cho tôi hỏi: pháp luật mới nhất quy định như thế nào về phần đóng góp trước đây của chồng tôi? Tôi có thay mặt chồng quản lý không? Rất cảm ơn!    

Phần đóng góp của thành viên tổ hợp tác là cá nhân mất tích hoặc vắng mặt tại nơi cư trú được quy định tại Khoản 2 Điều 27 Nghị định 77/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ 25/11/2019), cụ thể như sau:

Trường hợp thành viên tổ hợp tác là cá nhân vắng mặt tại nơi cư trú hoặc bị Tòa án tuyên bố mất tích, việc quản lý phần đóng góp của cá nhân đó phải tuân theo quy định từ Điều 65 đến Điều 70 của Bộ luật dân sự.

Theo đó, Điều 65 Bộ luật dân sự 2015 có nội dung quy định như sau:

Theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án giao tài sản của người vắng mặt tại nơi cư trú cho người sau đây quản lý:

a) Đối với tài sản đã được người vắng mặt ủy quyền quản lý thì người được ủy quyền tiếp tục quản lý;

b) Đối với tài sản chung thì do chủ sở hữu chung còn lại quản lý;

c) Đối với tài sản do vợ hoặc chồng đang quản lý thì vợ hoặc chồng tiếp tục quản lý; nếu vợ hoặc chồng chết hoặc mất năng lực hành vi dân sự, có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự thì con thành niên hoặc cha, mẹ của người vắng mặt quản lý.

=> Theo quy định nêu trên, nếu phần đóng góp của chồng bạn (không phải là tài sản riêng của chồng do có thỏa thuận) trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản chung của hai vợ chồng thì bạn có quyền quản lý thay chồng mình.

Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nơi cư trú

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào