09:21 | 16/09/2019
Loading...

Viên chức có phải bồi thường chi phí đào tạo khi đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng luật không?

Bên mình là Trung tâm y tế, có trường hợp bác sĩ (viên chức) được đơn vị cử đi đào tạo mới học ra trường được 01 năm giờ làm đơn xin nghỉ nhưng đơn vị hiện đang thiếu nên không cho, nhưng theo quy định nộp đơn trong vòng 45 ngày phải giải quyết. Xin tư vấn.

Theo Điều 35 Luật viên chức 2010 quy định: Viên chức được đơn vị sự nghiệp công lập cử đi đào tạo nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc hoặc tự ý bỏ việc phải đền bù chi phí đào tạo theo quy định của Chính phủ.

Như vậy, bác sĩ (viên chức) dù có đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc đúng pháp hay trái pháp luật thì viên chức cũng phải bồi thường các chi phí đào tạo - cử đi học khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào