08:30 | 12/09/2019
Loading...

Quyền tác giả phát sinh từ ngày đăng ký có phải không?

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì có phải quyền tác giả được phát sinh từ ngày đăng ký có phải không? Mong sớm nhận phản hồi. 

Tại Khoản 1 Điều 6 Luật sở hữu trí tuệ 2005, có quy định:

Điều 6. Căn cứ phát sinh, xác lập quyền sở hữu trí tuệ

1. Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện d­ưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất l­ượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay ch­ưa công bố, đã đăng ký hay ch­ưa đăng ký.

=> Căn cứ vào quy định đã trích dẫn ở trên thì quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được thể hiện dưới một hình thức nhất định. Chứ không biệt tác phẩm đó đã được đăng ký hay chưa đăng ký, đã được công bố hay chưa công bố.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào