10:41 | 04/09/2019
Loading...

Cá nhân ở nước ngoài có thể ủy quyền cho người thân in sao kê tài khoản ngân hàng không?

Xin chào quý ban biên tập. Hiên nay tôi đang ở nước ngoài và muốn thực hiện một số giao dịch tại ngân hàng cụ thể là in sao kê tài khoản ngân hàng của tôi để hoàn thiện hồ sơ xin visa. Vậy không biết tôi có thể ủy quyền cho người thân như bố mẹ đến ngân hàng giao dịch thay hay không ạ?    

Theo quy định tại Điều 562 Bộ luật dân sự 2015 về hợp đồng ủy quyền thì:

"Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định".

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì bạn hoàn toàn có thể thực hiện việc ủy quyền cho người thân bạn đến ngân hàng thực hiện việc in sao kê tài khoản ngân hàng.

Tuy nhiên người được ủy quyền khi đến in sao kê tài khoản ngân hàng theo ủy quyền phải có các giấy tờ: Các giấy tờ liên quan đến tài khoản ngân hàng của bạn ví dụ: Sổ tiền gửi tiết kiệm đứng tên chủ sở hữu là người ủy quyền ...; chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn của người được uỷ quyền và Giấy uỷ quyền có xác nhận…

Mặt khác vì bạn đang ở nước ngoài nên để xin xác nhận khi đang ở nước ngoài bạn thực hiện các bước sau:

- Bạn gặp luật sư để xác nhận chữ ký.

- Soạn thảo trước giấy ủy quyền (ủy quyền cho ai tên họ, số CMND, ngày tháng năm sinh) và ủy quyền In sao kê tài khoản ngân hàng.

- Cuối cùng là liên hệ với cơ quan thuộc Bộ Ngoại Giao tại nơi bạn đang sinh sống ví dụ như đại sứ quán, lãnh sự quán, đóng dấu nữa là hoàn tất giấy ủy quyền và đầy đủ giá trị pháp lý cho người thân ở Việt Nam (lưu ý gửi bản gốc giấy ủy quyền về cho người được ủy quyền ở Việt Nam).

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tài khoản ngân hàng

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào