11:20 | 28/08/2019
Loading...

Công chức hộ tịch cấp xã có cần bằng cử nhân chuyên ngành luật không?

Ban biên tập cho tôi hỏi, làm công chức hộ tịch cấp xã có cần bằng cử nhân chuyên ngành luật không?

Theo Khoản 2 Điều 72 Luật hộ tịch 2014 quy định trình độ của công chức hộ tịch cấp xã cụ thể như sau:

- Có trình độ từ trung cấp luật trở lên và đã được bồi dưỡng nghiệp vụ hộ tịch;

- Có chữ viết rõ ràng và trình độ tin học phù hợp theo yêu cầu công việc.

Căn cứ điều kiện thực tế về diện tích, dân số, khối lượng công việc tư pháp, hộ tịch của địa phương, Chính phủ quy định việc bố trí công chức tư pháp - hộ tịch đảm nhiệm công tác hộ tịch chuyên trách.

Như vậy, đối với công chức hộ tịch cấp xã pháp luật chỉ yêu cầu trình độ trung cấp luật trở lên, chứ không nhất thiết là bằng cử nhân chuyên ngành luật.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công chức

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào