15:47 | 24/08/2019
Loading...

Mức trích lập dự phòng từng khoản nợ phải thu quá hạn của doanh nghiệp

Công ty Cresia-food có phát sinh các nghiệp vụ bán hàng cho Công ty Net-Pross theo từng hợp đồng và đã quá hạn thanh toán như sau: + Bán lô hàng theo hợp đồng 01 cho Công ty Net-Pross , giá trị hợp đồng là 5 triệu đồng, Công ty Net-Pross chưa trả nợ, quá hạn 7 tháng. + Bán lô hàng theo hợp đồng 02 cho Công ty Net-Pross , giá trị hợp đồng là 15 triệu đồng, Công ty Net-Pross chưa trả nợ, quá hạn 13 tháng. + Bán lô hàng theo hợp đồng 03 cho Công ty Net-Pross , giá trị hợp đồng là 10 triệu đồng, Công ty Net-Pross chưa trả nợ, quá hạn 25 tháng. - Tổng nợ phải thu quá hạn của Công ty Net-Pross: 30 triệu đồng. - Đồng thời, Công ty Cresia-food có mua hàng của Công ty Net-Pross, số tiền Công ty Cresia-food phải trả cho Công ty Net-Pross là: 10 triệu đồng. Vậy, mức trích lập dự phòng đối với từng khoản nợ là bao nhiêu? Mong nhận được sự hỗ trợ!

Theo thông tin bạn cung cấp nêu trên thì có thể thấy số còn phải thu sau khi đã bù trừ khoản nợ phải trả đối với Công ty Net-Pross là: 20 triệu đồng.

Căn cứ Khoản 3 Điều 6 Thông tư 48/2019/TT-BTC (có hiệu lực từ 10/10/2019) quy định:

Mức trích lập dự phòng của từng khoản nợ quá hạn được tính theo tỷ lệ (%) của khoản nợ quá hạn phải trích lập theo thời hạn quy định nhân (x) với tổng nợ còn phải thu sau khi đã bù trừ khoản nợ phải trả.

Theo đó:

- Mức trích lập dự phòng đối với nợ phải thu của lô hàng theo hợp đồng 01 là: 5/30 x 20 triệu đồng x 30% = 1 triệu đồng.

- Mức trích lập dự phòng đối với nợ phải thu của lô hàng theo hợp đồng 02 là: 15/30 x 20 triệu đồng x 50% = 5 triệu đồng.

- Mức trích lập dự phòng đối với nợ phải thu của lô hàng theo hợp đồng 03 là: 10/30 x 20 triệu đồng x 70% = 4,67 triệu đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào