09:03 | 21/08/2019
Loading...

Đang chờ xử lý kỷ luật Đảng có được thực hiện quyền đảng viên?

Chi bộ tôi có đảng viên vi phạm đang chờ ra kỷ luật. Vậy trong thời gian chờ này đồng chí đó có được thực hiện các quyền của đảng viên không? Nếu có phát triển đảng thì đồng chí đó có quyền biểu quyết không?

Căn cứ Mục 2 Quy định 29-QĐ/TW năm 2016 thi hành Điều lệ Đảng thì đảng viên có các quyền sau:

- Quyền được thông tin. 

- Quyền trong việc ứng cử, đề cử và bầu cử cơ quan lãnh đạo các cấp của Đảng.

- Quyền trong việc phê bình, chất vấn tổ chức đảng và đảng viên; báo cáo, kiến nghị với cơ quan có trách nhiệm.

- Được thông báo ý kiến nhận xét của cấp ủy nơi làm việc và nơi cư trú khi xem xét bổ nhiệm, giới thiệu ứng cử được trình bày ý kiến với tổ chức đảng, cấp ủy đảng khi xem xét, quyết định công tác hoặc thi hành kỷ luật đối với mình.

Đồng thời, một trong những nguyên tắc về xử lý kỷ luật đảng viên được đề cập tại Khoản 11 Điều 2 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm là:

Không được luân chuyển, bổ nhiệm, phong, thăng quân hàm; phong, tặng, công nhận các danh hiệu của Đảng và Nhà nước đối với đảng viên đang được tổ chức đảng có thẩm quyền xem xét, thi hành kỷ luật.

Kết hợp quy định về quyền của đảng viên và nguyên tắc xử lý kỷ luật đảng viên ta thấy không có quy định nào hạn chế các quyền cơ bản của đảng viên như quyền biểu quyết, tham gia các hoạt động của chi bộ,... mà chỉ không được luân chuyển, bổ nhiệm, phong, thăng quân hàm; phong, tặng, công nhận các danh hiệu của Đảng và Nhà nước đối với đảng viên đang được tổ chức đảng có thẩm quyền xem xét, thi hành kỷ luật. 

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kỷ luật Đảng

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào