08:56 | 23/08/2019
Loading...

Thời gian chuyển quyền sử dụng đất của một người thành của chung hai vợ chồng mất bao lâu?

Mình cưới vợ hồi đầu tháng 7/2019, trước đây sau nhiều năm làm tích góp mình mua được đất, nay muốn cả hai người đều đứng tên. Cho mình hỏi vậy thời gian chuyển quyền sử dụng đất của mình thành của chung hai vợ chồng mất bao lâu?

Căn cứ Luật Hôn nhân Gia đình 2014 và Nghị định 01/2017/NĐ-CP

Điều 44 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung.

Theo Khoản 40 Điều 1 Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất; cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận được quy định như sau:

Chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của vợ hoặc chồng thành của chung vợ và chồng là không quá 05 ngày.

Như vậy, bạn có thể thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất của mình thành của chung cả hai vợ chồng, thời gian thực hiện là không quá 5 ngày.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chuyển quyền sử dụng đất

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào