09:33 | 20/08/2019
Loading...

Chuyển đổi loại hình doanh nghiệp có phải đổi mã số doanh nghiệp không?

Hiện tại tôi là chủ doanh nghiệp tư nhân, sắp tới tôi sẽ nhận thêm một thành viên và chuyển thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên. Vậy cho hỏi khi chuyển đổi sang loại hình mới có phải thay đổi mã số doanh nghiệp không?

- Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 5 Thông tư 95/2016/TT-BTC quy định mã số thuế của tổ chức kinh tế, tổ chức khác sau khi chuyển đổi loại hình, bán, tặng cho, thừa kế được giữ nguyên.

- Mặt khác, theo Khoản 1 Điều 8 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định mỗi doanh nghiệp được cấp một mã số duy nhất gọi là mã số doanh nghiệp. Mã số này đồng thời là mã số thuế của doanh nghiệp.

=> Như vậy, căn cứ vào các quy định trên thì khi chuyển đổi loại hình doanh nghiệp từ Doanh nghiệp tư nhân sang Công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, thì công ty bạn được giữ nguyên mã số doanh nghiệp.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào