13:48 | 17/08/2019
Loading...

Người vào Đảng có cần điều kiện học vấn không?

Ban biên tập cho tôi hỏi, nếu tôi muốn vào Đảng thì tôi có cần phải có học vấn như thế nào?  Mong nhận được phản hồi sớm.

Theo Hướng dẫn 01-HD/TW năm 2016 và Điều 1 Quy định 29-QĐ/TW năm 2016 quy định yêu cầu học vấn của người xin vào Đảng, cụ thể như sau:

- Người vào Đảng đang sinh sống ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng đồng bào dân tộc thiểu số và vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc ngư dân thường xuyên làm việc ngoài biển, đảo:

=> Phải có trình độ học vấn tối thiểu hoàn thành chương trình bậc tiểu học.

- Người vào Đảng là già làng, trưởng bản, người có uy tín, đang sinh sống ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng đồng bào dân tộc thiểu số và vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc ngư dân thường xuyên làm việc ngoài biển, đảo.

=> Không cần đáp ứng điều kiện về học vấn nhưng tối thiểu phải biết đọc, biết viết chữ quốc ngữ và được ban thường vụ cấp ủy trực thuộc Trung ương đồng ý bằng văn bản trước khi cấp ủy có thẩm quyền ra quyết định kết nạp.

- Người vào Đảng không thuộc 02 đối tượng trên.

=> Thì điều kiện về học vấn phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.

Trên đây là điều kiện về học vấn của người vào Đảng.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào