04 trường hợp con của quân nhân được nhà nước đóng BHYT

Bảo hiểm y tế của con của quân nhân có phải do ngân sách nhà nước đóng không?

Theo Khoản 11, 12, 23 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định con của quân nhân được ngân sách nhà nước đóng BHYT, là các đối tượng sau:

- Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ

- Con từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi của người có công với cách mạng hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng của các đối tượng: Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945; người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; thương binh, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

- Con đẻ từ đủ 6 tuổi trở lên của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học bị dị dạng, dị tật do hậu quả của chất độc hóa học không tự lực được trong sinh hoạt hoặc suy giảm khả năng tự lực trong sinh hoạt được hưởng trợ cấp hàng tháng.

- Con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học phổ thông (đối với sĩ sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ, sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an)

Trên đây là các trường hợp của con của quân nhân được ngân sách chi trả tiền BHYT.

Trân trọng!

Bảo hiểm y tế bắt buộc
Hỏi đáp mới nhất về Bảo hiểm y tế bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Việc mua BHYT bắt buộc​
Hỏi đáp pháp luật
Vì sao phải tham gia BHXH, BHYT bắt buộc?
Hỏi đáp pháp luật
Quân nhân chuyên nghiệp đã phục viên có được nhà nước mua BHYT không?
Hỏi đáp pháp luật
Xác định thời gian để tham gia bhyt cho trẻ em dưới 6 tuổi được quy định ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động nghỉ việc BHYT có sử dụng được không?
Hỏi đáp pháp luật
04 trường hợp con của quân nhân được nhà nước đóng BHYT
Hỏi đáp pháp luật
Dùng bảo hiểm y tế của quân đội (không dùng BHYT của công ty) khi sinh con thì có được hưởng trợ cấp thai sản không
Hỏi đáp pháp luật
Quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc được luật quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc.
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bảo hiểm y tế bắt buộc
Thư Viện Pháp Luật
277 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Bảo hiểm y tế bắt buộc
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào