Quân nhân đang chờ nghỉ hưu có được ra nước ngoài du lịch không?

Xin cho hỏi quân nhân chuyên nghiệp nghỉ chờ hưu 1 năm có được làm hộ chiếu đi du lịch nước ngoài không ạ. 

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP quy định về việc xuất cảnh của sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp được xuất cảnh nhằm mục đích thực hiện nhiệm vụ.

Nếu quân nhân chuyên nghiệp không thuộc phạm vi xuất cảnh tại Điều luật trên, muốn đi xuất cảnh ra nước ngoài du lịch thì phải xin phép và có sự đồng ý của của cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy, bạn muốn đi du lịch nước ngoài trong thời gian chờ nghỉ hưu 01 năm thì bạn phải xin phép và có sự đồng ý của cơ quan có thẩm quyền.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

Quân nhân chuyên nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Quân nhân chuyên nghiệp
Hỏi đáp Pháp luật
Người có vi phạm liên quan đến ma túy sẽ bị kỷ luật tước danh hiệu quân nhân từ ngày 15/02/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Vắng mặt trái phép trong quân đội có thể bị kỷ luật tước danh hiệu quân nhân, buộc thôi việc không?
Hỏi đáp Pháp luật
Quân nhân vi phạm kỷ luật không đồng ý với quyết định xử lý kỷ luật thì có quyền khiếu nại không?
Hỏi đáp Pháp luật
Trung tá quân nhân chuyên nghiệp có hệ số lương bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Quân nhân chuyên nghiệp công tác dưới 15 năm có bao nhiêu ngày phép năm?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời hạn sử dụng Chứng minh quân nhân chuyên nghiệp tối đa là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức lương hiện nay của Thiếu tá quân nhân chuyên nghiệp là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Quân nhân chuyên nghiệp được hưởng khoản tiền chênh lệch khi nghỉ hưu như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hạ sĩ quan, binh sĩ có hình xăm sẽ không được xem xét tuyển chọn sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp trong Quân đội?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng lương Thiếu úy quân nhân chuyên nghiệp khi cải cách tiền lương như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quân nhân chuyên nghiệp
2269 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Quân nhân chuyên nghiệp
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào