08:03 | 31/07/2019
Loading...

Học viên trường sĩ quan lục quân là Đảng viên dự bị có được đi du lịch nước ngoài không?

Hiện tại tôi đang là học viên của trường sĩ quan lục quân 1 hệ dân sự ngành quân sự cơ sở, đồng thời là Đảng viên dự bị. Liệu tôi có thể du lịch sang Trung Quốc ngắn ngày được không? Mong trang web trả lời giúp. Chúc web ngày càng thành công!

Đối với sỹ quan, quân nhân trong thời gian làm việc mà muốn ra nước ngoài thì cần phải được cấp hộ chiếu công vụ do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc cho phép ra nước ngoài thực hiện nhiệm vụ thuộc chức năng của cơ quan đó.

Tại Khoản 4 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 136/2007/NĐ-CP thì:

Điều 7. Hộ chiếu công vụ cấp cho công dân Việt Nam thuộc diện sau đây, được cơ quan có thẩm quyền quy định tại Khoản 1 Điều 32 của Nghị định này cử hoặc cho phép ra nước ngoài thực hiện nhiệm vụ thuộc chức năng của cơ quan đó:
...
2. Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp trong Quân đội nhân dân và Công an nhân dân."

Do đó, sỹ quan quân đội, làm việc trong quân đội của nhà nước, nên bạn chỉ được cấp hộ chiếu công vụ ra nước ngoài làm việc, nghĩa là đi công tác, học tập, làm việc theo chỉ thị của nhà nước.

Còn đối với trường hợp của bạn là học viên sĩ quan lục quân, muốn sang Trung Quốc đi du lịch ngắn ngày thì bạn cần phải báo cáo lên cấp trên có thẩm quyền, xin phép về lý do mà mình muốn được ra nước ngoài. Cán bộ cấp cao sẽ xem xét và đưa ra quyết định rằng bạn có được phép xuất cảnh hay không. Nếu được phép thì sẽ được làm visa hay giấy thông hành thay cho hộ chiếu.

Cần phải lập hồ sơ theo quy định và trình báo lên cấp trên, cán bộ có thẩm quyền sẽ tiếp nhận hồ sơ và giải quyết nguyện vọng cho bạn.

Tuy nhiên, các trường hợp sau đều bị coi là vi phạm quy định đảng viên đi ra nước ngoài (theo Quy định 228/QĐ-TW năm 2017):

1. Tự ý đi nước ngoài không xin phép, trốn đi ra nước ngoài;

2. Đi sai mục đích so với đơn xin phép trước khi đi nước ngoài;

3. Khi về nước không báo cáo kết quả chuyến đi;

4. Xin đi nước ngoài rồi trốn ở lại không về nước.

Theo quy định trên, bạn khi ra nước ngoài thì tuyệt đối không nên tự ý đi mà phải xin ý kiến của cấp trên.

Nói tóm lại, nếu bạn muốn sang nước ngoài đi du lịch thì nên xin phép trường trước.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào