09:16 | 19/07/2019
Loading...

Nhà có thể làm tài sản góp vốn trong công ty được không?

Tôi và 3 người bạn cùng bàn nhau thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên trở lên, liên quan đến lĩnh vực công nghệ phầm mềm. ba người bạn tôi đều góp vốn 300 triệu. Cho hỏi, tôi có thể góp vốn bằng ngôi nhà đang đứng tên của tôi được không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 35 Luật doanh nghiệp 2014 thì tài sản góp vốn gồm các tài sản sau:

"Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam."

Như vậy, ngôi nhà của bạn có thể xem là tài sản góp vốn khi thỏa mãn điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 37 Luật doanh nghiệp 2014 cụ thể như sau:

" Tài sản góp vốn không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng phải được các thành viên, cổ đông sáng lập hoặc tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá và được thể hiện thành Đồng Việt Nam"

Như vậy, bạn có thể góp vốn bằng ngôi nhà đứng tên bạn khi được các thành viên định giá thành đồng Việt Nam.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào