08:46 | 16/07/2019
Loading...

Trình báo công an có người dùng chất ma túy được không?

Thưa luật sư! Con có 1 người bạn năm nay 18 tuổi đã sử dụng ma tuý đá được 3 năm. Con có nói với gia đình bạn để đưa đi cai nghiện nhưng gia đình của bạn không quan tâm đến. Con có thể trình báo việc này đến cơ quan công an được không ạ? Cho con hỏi thế nào là có sử dụng ma tuý và thế nào là nghiện ma tuý ạ?

Thứ nhất, trình báo công an về việc sử dụng chất ma túy:

Căn cứ Điều 7 Lụât Phòng, chống ma túy 2000 có nội dung quy định như sau:

“Cá nhân, gia đình, cơ quan, tổ chức có trách nhiệm phát hiện, cung cấp nhanh chóng các thông tin về tệ nạn ma tuý cho cơ quan công an hoặc cơ quan khác có thẩm quyền. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải xem xét, giải quyết kịp thời những thông tin, tố giác về tệ nạn ma tuý.”

Như vậy, bạn hoàn toàn có thể trình báo việc này đến cơ quan công an.

Thứ hai, giải thích như thế nào là sử dụng ma túy:

Để giải thích sử dụng ma túy là gì, chúng tôi giúp bạn hiểu chất ma túy gồm những loại nào?

Theo Khoản 1 Điều 2 Lụât Phòng, chống ma túy 2000: Chất ma túy là các chất gây nghiện và các chất huớng thần theo danh mục I, II, III Nghị định 73/2018/NĐ-CP.

Ma túy là các chất có nguồn gốc tự nhiên (morphin...); bán tổng hợp (heroin được bán tổng hợp từ morphin) hay tổng hợp (amphetamine) có tác dụng lên hệ thần kinh trung ương gây cảm giác như giảm đau, hưng phấn hay cảm thấy dễ chịu... mà khi dùng nhiều lần thì sẽ phải sử dụng lại nó nếu không sẽ rất khó chịu.

Theo đó, ma túy gồm có:

- Ma túy tự nhiên

Ví dụ: thuốc phiện, Đây là các chất ma túy có sẵn trong tự nhiên, là những ancaloit của một số loài thực vật như: thuốc phiện, Cocain...

- Ma túy tổng hợp

Ví dụ: như heroin...

Như vậy, sử dụng ma túy là sử dụng các chất gây nghiện nêu trên.

Thứ ba, giải thích thế nào là nghiện ma túy:

Theo quy định tại Khoản 16 Điều 2 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì người nghiện ma túy được định nghĩa như sau:

Người nghiện ma túy là người sử dụng chất ma túy, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần và bị lệ thuộc vào các chất này.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân tọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào