09:27 | 15/07/2019
Loading...

Thời gian dạy hợp đồng có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên?

Luật sư cho tôi hỏi hiện nay tôi là giáo viên THCS công tác được 10 năm. Trong đó 6 năm tôi dạy hợp đồng và có tham gia bảo hiểm xã hội! Vậy khi tôi vào viên chức có được tính thâm niên từ khi tôi đi dạy hợp đồng có đóng bảo hiểm xã hội không? cảm ơn luật sư!

Căn cứ theo quy định tại Điều 1 Thông tư liên tịch 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BLĐTBXH hướng dẫn nghị định 54/2011/NĐ-CP quy định đối tượng và phạm vi áp dụng quy định tại điều 1 Nghị định 54/2011/NĐ-CP quy định chế độ phụ cấp thâm niên như sau:

“1. Nhà giáo trong biên chế, đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thông giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội được nhà nước cấp kinh phí hoạt động và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật”

Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được quy định tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP quy định về chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo như sau:

“a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.”

Ngoài ra, tại Khoản 3 Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP quy định về chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo cũng quy định thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên bao gồm:

“a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.”

Như vậy, bạn dạy học được 10 năm trong đó có 6 năm dạy hợp đồng có đóng BHXH bắt buộc. Theo quy định trên thì thời gian dạy hợp đồng không được tính hưởng phụ cấp thâm niên. Do đó thời gian tính phụ cấp thâm niên của bạn được tính từ thời điểm bạn được vào biên chế.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào