08:41 | 08/07/2019
Loading...

Thành viên hợp danh được góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn không?

Theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp thì thành viên hợp danh của công ty hợp danh chịu chế độ trách nhiệm vô hạn nhưng tại sao vẫn được góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần? Nhờ ban biên tập giải đáp, xin cảm ơn!

Theo quy định của Luật doanh nghiệp 2014, chúng tôi hỗ trợ bạn vấn đề này như sau:

- Căn cứ Khoản 1 Điều 175 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định: Thành viên hợp danh không được làm chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc thành viên hợp danh của công ty hợp danh khác, trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

- Với quy định trên thì thành viên hợp danh được quyền góp vốn vào Công ty cổ phần hoặc Công ty trách nhiệm hữu hạn, đây được cho là một quy định mở của pháp luật về doanh nghiệp.

- Quy định mở có nghĩa là để các doanh nghiệp tự quyết định, nếu Công ty cổ phần và Công ty trách nhiệm hữu hạn cho phép thành viên hợp danh trở thành thành viên của mình thì phải tự chịu trách nhiệm nếu Công ty hợp danh của thành viên hợp danh này xảy ra vấn đề gì ảnh hưởng đến tài chính.

=> Như vậy, pháp luật hiện hành cho phép thành viên hợp danh góp vốn vào Công ty trách nhiệm hữu hạn và Công ty cổ phần.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào