15:30 | 08/07/2019
Loading...

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoạt động sản xuất kinh doanh ở Việt Nam sở hữu đất bằng cách nào?

Tôi đang định cư ở Canada, bây giờ tôi muốn về Việt Nam để đầu tư có được không? Tôi dự định sẽ xây dựng nhà máy để sản xuất, kinh doanh may mặc nhưng chưa có đất thì có thể sử dụng đất bằng cách nào? Cảm ơn.

- Về đầu tư tại Việt Nam:

+ Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Luật Đầu tư 2014 thì Nhà đầu tư được quyền thực hiện hoạt động đầu tư kinh doanh trong các ngành, nghề mà Luật này không cấm.

+ Mặt khác, Căn cứ Khoản 13 Điều 3 Luật Đầu tư 2014 thì Nhà đầu tư là tổ chức, cá nhân thực hiện hoạt động đầu tư kinh doanh, gồm nhà đầu tư trong nước, nhà đầu tư nước ngoài và tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài.

=> Bạn được phép hoạt động đầu tư kinh doanh trong các ngành, nghề mà Pháp luật không cấm tại Việt Nam.

- Về cách thức sở hữu đất:

+ Căn cứ Điểm g Khoản 1 Điều 2 Nghị định 46/2014/NĐ-CP quy định:

“Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp; đất xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh; đất để thực hiện dự án đầu tư nhà ở để cho thuê.”

+ Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 169 Luật Đất đai 2013, quy định:

“…người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế…”

=> Với quy định trên thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhà nước cho thuê đất và trả tiền thuê đất hằng năm hoặc một lần cho cả thời gian thuê, hoặc nhận chuyển nhượng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế.

Kết luận, bạn được phép hoạt động đầu tư tại Việt Nam và được nhà nước cho thuê đất hoặc nhận chuyển nhượng.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài
Hỏi đáp mới nhất về Người Việt Nam định cư ở nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi
Hỏi đáp pháp luật
Đòi lại nhà ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài khi cho cơ quan mượn
Hỏi đáp pháp luật
Xác lập QSH nhà ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài đối với di sản là nhà ở trong nước
Hỏi đáp pháp luật
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài trước khi xuất cảnh không có giấy ủy quyền
Hỏi đáp pháp luật
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài cho cơ quan, tổ chức mượn, thuê nhà làm trụ sở làm việc
Hỏi đáp pháp luật
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có ủy quyền cho người khác quản lý nhà ở
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục để tôi được phép mua bất động sản tại Việt Nam dành cho người Việt Nam định cư ở nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Khái niệm người việt nam định cư ở nước ngoài theo pháp luật Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Quyền lợi của người Việt Nam định cư ở nước ngoài khi về nước
Hỏi đáp pháp luật
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có mua được nhà ở tại Việt Nam không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào