09:34 | 25/06/2019
Loading...

Hủy hôn trước ngày cưới có phải bồi thường tiền đặt cọc nhà hàng?

Trước ngày tổ chức đám cưới khoảng 3 ngày thì nhà trai tuyên bố hủy hôn. Nhà gái chấp nhận nhưng yêu cầu nhà trai bồi thường 50 triệu tiền đặt cọc tổ chức tiệc cưới tại nhà hàng. Xin hỏi, nhà trai có phải bồi thường cho nhà gái không? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi.

Ở đây có hai quan hệ pháp luật. Về quan hệ hôn nhân-gia đình thì không có gì trái pháp luật nhưng về quan hệ dân sự gây thiệt hại cho nhà gái thì rõ ràng đó là hành vi trái pháp luật - hành vi không thực hiện nghĩa vụ dân sự làm xâm phạm tài sản.

Theo đó, lỗi của bên nhà trai được xác định là lỗi cố ý theo quy định của Điều 364 Bộ luật dân sự 2015, cụ thể:

- Lỗi cố ý là trường hợp một người nhận thức rõ hành vi của mình sẽ gây thiệt hại cho người khác mà vẫn thực hiện và mong muốn hoặc tuy không mong muốn nhưng để mặc cho thiệt hại xảy ra.

Như vậy, có thể thấy rằng hành vi có lỗi của nhà trai đã gây thiệt hại cho nhà gái do đó nhà trai có trách nhiệm bồi thường dân sự cho nhà gái khoản tiền đã đặt cọc tổ chức tiệc cưới.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào