Mang thai 5 tháng nghỉ dưỡng thai có được hưởng thai sản không?

Em bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 2/2017 đến nay và hiện tại mang thai được 5 tháng; vì sức khoẻ, e muốn nghỉ việc để dưỡng thai thì có được nhận tiền thai sản không ạ?    

- Trường hợp 1: Chị tự nghỉ dưỡng thai theo nhu cầu bản thân.

Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014, Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản theo đó:

Đối với Lao động nữ mang thai thì điều kiện để được hưởng thai sản là phải đóng hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi..

Hiện tại chị mang thai được 5 tháng, giả sử chị sinh vào tháng 9/2019, thì tính ngược về tháng 8/2018, chị đã đủ thời gian đóng bảo hiểm xã hội để được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên Căn cứ Khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Đối với trường hợp của chị vì chị mới mang thai được 5 tháng rưỡi, nếu muốn nghỉ tại thời điểm hiện tại thì không đảm bảo điều kiện về thời gian nghỉ trước khi sinh để hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên, chị có thể thỏa thuận với công ty cho nghỉ một khoảng thời gian không hưởng lương cho đến khi đáp ứng điều kiện về thời gian nghỉ theo chế độ thai sản thì nghỉ hưởng thai sản.

- Trường hợp 2: Nghỉ dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ.

Căn cứ Khoản 3 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:

Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Như vậy, trong trường hợp này vì chị đã tham gia bảo hiểm xã hội đủ 12 tháng trở lên (từ 02-2017 đến nay), nếu chị nghỉ việc dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ/cơ sở khám chữa bệnh thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Khoản 3 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà chị thắc mắc.

Trân trọng!

Đối tượng hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp mới nhất về Đối tượng hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ dưỡng thai có được hưởng bảo hiểm không?
Hỏi đáp pháp luật
Qui định hiện nay đối với các đối tượng nghỉ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Con chết sau khi sinh có được nghỉ thai sản 6 tháng không?
Hỏi đáp pháp luật
Mang thai 5 tháng nghỉ dưỡng thai có được hưởng thai sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Làm việc 8 tháng khi mang thai có được hưởng thai sản?
Hỏi đáp pháp luật
Nam giới có được hưởng chế độ "thai sản"?
Hỏi đáp pháp luật
Thai chết lưu 23 tuần có được hưởng bảo hiểm thai sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu đơn khiếu nại về thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Vợ bị thai lưu chồng được nghỉ bao nhiêu ngày? Thai chết lưu 23 tuần có được hưởng bảo hiểm thai sản?
Hỏi đáp pháp luật
Tự đi làm hồ sơ hưởng thai sản có được không? Vợ đủ điều kiện hưởng thai sản, chồng có được hưởng chế độ?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đối tượng hưởng chế độ thai sản
Thư Viện Pháp Luật
504 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đối tượng hưởng chế độ thai sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào