15:46 | 29/05/2019
Loading...

Tổ chức đám cưới mà chưa đăng ký kết hôn có bị phạt?

Mình nghe người lớn bảo là phải đăng ký kết hôn trước mới tổ chức cưới đúng không? Nếu như trên phường thấy làm tiệc mà không có giấy kết hôn sẽ phạt mình có phải không? Nhờ tư vấn giúp trường hợp này!

Điều 8 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Theo Điều 5 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 thì:

Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

...

Hiện nay không có quy định về việc nam nữa chưa đăng ký kết hôn mà tổ chức đám cưới sẽ bị phạt, do đó, nếu nam nữ đáp ứng điều kiện về độ tuổi kết hôn:

i) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

ii) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

iii) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

iv) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn thì được quyền tổ chức đám cưới trước hoặc sau khi đăng ký.

Tuy nhiên, cần lưu ý trường hợp nam nữ chưa đủ tuổi kết hôn thì khi tổ chức đám cưới nếu cơ quan có thẩm quyền kiểm tra thì cha mẹ, người tổ chức sẽ bị phạt hành chính về hành vi tổ chức tảo hôn theo Khoản 1 Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP.

Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký kết hôn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào